ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวปายพักที่ไหนดีครับ?  (อ่าน 3174 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amorn A32

• นายร้อย
  • จิตพิสัย: 1
เที่ยวปายพักที่ไหนดีครับ?
« เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 02:13:54 PM »
รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ หนาวนี้ว่าจะไปเที่ยวปาย สักหน่อย ไม่ทราบว่าจะพอแนะนำที่พักได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ dA_IllUMiNAtI_G

• นายพล
  • จิตพิสัย: 0
Re: เที่ยวปายพักที่ไหนดีครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 12:56:41 AM »
รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ หนาวนี้ว่าจะไปเที่ยวปาย สักหน่อย ไม่ทราบว่าจะพอแนะนำที่พักได้ไหมครับ?

ปีที่ผ่านมานอนเต๊นท์อ่ะครับ เพราะที่พักเต็มหมด [smilely116] เลยไม่รู้จะแนะนำไงดี งานท่องเที่ยวไทยก็เพิ่งหมดไปอาทิตย์ที่แล้วนี่เอง

ถ้ามีเวลาแนะนำให้แวะไปค้างคืนที่ปางอุ๋งด้วยนะครับก่อนเข้าตัวอำเภอปายซักคืน บรรยากาศดีมากครับ ที่พักถ้าไปเช้าหน่อยก็ไปรับบัตรคิวโฮมสเตย์ที่การท่องเที่ยวในตัวเมืองแม่ฮ่องสอนก่อน แล้วค่อยเข้าปางอุ๋ง หรือถ้าไม่นอนโฮมสเตย์ก็ไปลุ้นหาที่ตั้งเต้นท์ที่อ่างเก็บน้ำเลยก็ได้ครับ (ในโซนของป่าไม้สถานที่และห้องน้ำจะดีกว่า แต่จำกัดจำนวนคน...ต้องไปไวหน่อยนะครับ)

• นายร้อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 03:34:19 PM »
รบกวนอีกทีครับ ไม่ทราบว่าเส้นทางขึ้นไปปางอุ๋งเป็นอย่างไรครับ ว่าจะเอาเจ้า A32 ขึ้นไป ไม่ทราบว่าไหวไม๊ครับ? รบกวนด้วย  [smilely30]

• นายร้อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 04:28:59 PM »
รบกวนอีกทีครับ ไม่ทราบว่าเส้นทางขึ้นไปปางอุ๋งเป็นอย่างไรครับ ว่าจะเอาเจ้า A32 ขึ้นไป ไม่ทราบว่าไหวไม๊ครับ? รบกวนด้วย  [smilely30]
ลืมถามไปนิดหนึ่งครับ ถ้าไม่ค้างที่ปางอุ๋ง ระหว่างพักแม่ฮ่องสอน กับ ปาย ที่ไหนใกล้และเดินทางง่ายกว่าครับ  [smilely91] [smilely91]

• นายพล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 02:24:46 AM »
ลืมถามไปนิดหนึ่งครับ ถ้าไม่ค้างที่ปางอุ๋ง ระหว่างพักแม่ฮ่องสอน กับ ปาย ที่ไหนใกล้และเดินทางง่ายกว่าครับ  [smilely91] [smilely91]

ปางอุ๋งขึ้นได้ครับ ผมขับ A33 ไปมารอบที่แล้ว แต่ถนนจะแคบและโค้งและชันมากนะครับ ต้องใช้ความระมัดระวังหน่อย ไปปางอุ๋งอย่าลืมเลยเข้าไปหมู่บ้านรักไทยด้วยนะครับ เลยไปอีกหน่อยเดียว บรรยากาศดี ชาและอาหารอร่อยครับ

ค้างที่ อ.ปาย เลยดีกว่าครับ ถ้าจะไป อ.ปาย ง่ายที่สุดเลย ให้ผ่านทาง อ.เมือง เชียงใหม่ครับ ผ่านตัวเมืองเชียงใหม่ขับไปทาง อ.แม่ริม แล้วใช้เส้น 1095 เพื่อเข้า อ.ปาย ครับ แล้วค่อยขับลงมาจาก อ.ปาย เข้ามาเที่ยวในตัวเมืองแม่ฮ่องสอนสะดวกกว่าครับ

• นายร้อย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 09:43:29 AM »
ขอเพิ่มเติหน่อยครับ อ่านแล้วงง  [monkey5] เข้าใจว่าถ้าจะขึ้นปางอุ๋งต้องทำใบผ่านที่อ.เมือง แม่ฮ่องสอนก่อนใช้ไหมครับ ถ้างั้นก็แปลว่าเส้นทางต้องเป็น แม่ฮ่องสอน - ปางอุ๋ง - ปาย หรือปล่าวครับ?  แล้วที่แนะนำนี้คือถ้าไม่พักที่ปางอุ๋ง พอเที่ยวเสร็จก็ให้ตีไปพักที่ปาย ไม่ทราบว่าเวลาวิ่งจริง (ปางอุ๋ง - ปาย) กี่ชั่วโมงครับ  รบกสนมากหน่อยเพราะไม่เคยวิ่งเส้นนี้เลยครับ  [smilely30]

• นายพล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 05:13:59 PM »
ขอเพิ่มเติหน่อยครับ อ่านแล้วงง  [monkey5] เข้าใจว่าถ้าจะขึ้นปางอุ๋งต้องทำใบผ่านที่อ.เมือง แม่ฮ่องสอนก่อนใช้ไหมครับ ถ้างั้นก็แปลว่าเส้นทางต้องเป็น แม่ฮ่องสอน - ปางอุ๋ง - ปาย หรือปล่าวครับ?  แล้วที่แนะนำนี้คือถ้าไม่พักที่ปางอุ๋ง พอเที่ยวเสร็จก็ให้ตีไปพักที่ปาย ไม่ทราบว่าเวลาวิ่งจริง (ปางอุ๋ง - ปาย) กี่ชั่วโมงครับ  รบกสนมากหน่อยเพราะไม่เคยวิ่งเส้นนี้เลยครับ  [smilely30]

อิอิ เดี๋ยวหาแผนที่มากางให้ดูนะครับ คืนนี้... [smilely137] รอเลิกงานก่อน

• นายพล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 08:58:04 PM »

ถ้าจะไปปางอุ๋งต้องไปรับใบผ่านที่ อ.เมืองแม่ฮ่องสอนก่อนถูกแล้วครับ ต้องประมาณเวลาไว้ด้วยนะครับ ถ้าจะเข้าพักค้างคืนปางอุ๋งด้วยต้องไปให้ถึงที่รับใบผ่านเช้าๆหน่อย  เส้นทางจากปางอุ๋งไปปายประมาณ 120 กิโลครับ ประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่ง อาจเร็วกว่าถ้ารถไม่เยอะมาก ดูแผนที่ที่นี่ครับ ปางอุ๋ง - ปาย ระยะทางจาก อ.เมือง ไปปางอุ๋งประมาณ 30 กว่ากิโลครับ

สำหรับทางที่เข้าตัวเมืองแม่ฮ่องสอนอาจใช้เส้น 108 ผ่านดอยอินทนนท์-ฮอดก็ได้ครับ ถ้าเป็นช่วงวันหยุดยาวรถจะเยอะมาก หนีไปวิ่งเส้น 108 ดีกว่าครับ อิอิ รถติดบนภูเขาคงไม่สนุกแน่ แต่ถ้าไม่ตรงกับวันหยุดยาวผมแนะนำให้ใช้ 1095 ผ่าน อ.ปาย มาดีกว่าเพราะระยะทางจะสั้นกว่าและขับง่ายกว่าครับ google map

ทริปเมื่อต้นปีผมใช้เส้นทาง เถิน-ลี้-ฮอด-แม่สะเรียง-ขุนยวม-แม่ฮ่องสอน-ปางอุ๋ง นอนปางอุ๋ง 1 คืนครับ แล้วเข้าปาย นอน 2 คืน แล้วกลับทาง 1095 จากปายเข้าเชียงใหม่แล้วยิงยาว กทม.ครับ

ออฟไลน์ NURSE

• นายพล
  • POOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:38:01 AM »
ไปเที่ยวปายมีที่พักเยอะนะค่ะ ลองเดินหาดู แต่ล่ะที่ไม่ค่อยไกลกัน

และอย่าลืมไปแวะทานอาหารยูนาน ที่หมู่บ้าน ยูนาน นะค่ะ อร่อยมาก

ขากลับแวะทานกาแฟ ที่ร้านกาแฟ coffee in love เป็นร้านกาแฟที่น่ารักมากค่ะ ชมวิวสวยๆๆ

• นายร้อย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 02:30:16 PM »
ขอบคุณหลายๆคราบ  [smilely30]  [smilely30]  [smilely30] เห็นแล้เวอยากไปสักวันพรุ่งนี้เลย  ไว้กลับมาแล้วจะโพสเข้ามารายงานคราบ

• นายพล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2009, 09:52:26 PM »

หมดนี่กี่กิโลแคลลอรี่คร้าบคุณพยาบาล...

[smilely116]

แต่รอบที่แล้วก็กินไปประมาณนี้ล่ะ ...[smilely75]

ออฟไลน์ NURSE

• นายพล
  • POOK
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 07:31:54 PM »
สำหรับปุ๊กไม่มีปัญหาค่ะ

แต่ถ้าพี่กรต้องพิจารณาก่อนนะค่ะ

พุงจะเพิ่มมาโดยไม่รู้ตัว

WonderMan

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 08:48:46 PM »
ผม ไป พักที่ บ้านต้นไม้ริมน้ำ  ครับ เงียบสงบ ติดน้ำปาย  [smilely116]

ออฟไลน์ saikaki

• นายร้อย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:27:48 PM »
พี่นอนเต็นดีกว่าครับได้อารมสุดๆ คราวที่แล้วไปนอนที่พักไม่ดีเลย ไอ้พวกนอนเต็นมัน ตั้งไฟหมูย่าง กินเหล้า เมายา กันเราจะนอนต้องเดินกลับที่พักอีก (ตึ่นเข้ามาทำไมคนอีกเต็นไปนอนอีกเต็นหว่า [smilely146])